KEMEROVO, NGÀY ẤY.... BÂY GIỜ
Welcome!

Mời bạn Đăng nhập để vào Diễn đàn!

Nếu chưa là thành viên:
Mời bạn Đăng ký thành viên để Gia đình Keme thêm đông vui!

Chúc các bạn vui vẻ và cảm nhận sự nồng ấm của GIA ĐÌNH KEME!

Join the forum, it's quick and easy

Welcome!

Mời bạn Đăng nhập để vào Diễn đàn!

Nếu chưa là thành viên:
Mời bạn Đăng ký thành viên để Gia đình Keme thêm đông vui!

Chúc các bạn vui vẻ và cảm nhận sự nồng ấm của GIA ĐÌNH KEME!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

GỬI LƯU HUÊ

2 posters

Go down

GỬI LƯU HUÊ Empty GỬI LƯU HUÊ

Bài gửi by Admin 10/12/2011, 2:44 pm

Không biết có phải do Phú Quang sinh ra ở vùng đất cảng Hải Phòng hay không mà trong ông lại có một nhạc cảm sâu sắc về tình yêu về biển như vậy; hẳn khi nhà thơ Hữu Thỉnh phóng tác tuyệt phẩm cũng không thể tượng tượng rồi ngày kìa "Biển nỗi nhớ và em" lại trở thành một bản tình ca tuyệt vời như vậy.

Cũng không rõ Hữu Thỉnh sáng tác bài thơ này khi nào nhưng ắt hẳn phải là khi ông đang yêu; hẳn vậy không, nhưng tôi cứ mạo muội phán đoán như vậy. Bởi ngẫm rằng chỉ khi con người ta đang ngập tràn trong tình yêu và nỗi nhớ mới có thể có những tâm sự lãng mạn vậy. Cũng có lẽ Hữu Thỉnh đã có dịp tới Đồ Sơn hay Bãi Cháy. để rồi thấy những "đôi tình yêu" đang mải mê dắt tay nhau trên bờ biển cát trắng, gió lộng, sóng rì rào mà trạnh lòng nhớ đến người thương để rồi có những cảm xúc về "Biển nỗi nhớ và em" một cách sâu lắng và tình cảm đến vậy...

Có lẽ khi ta bên nhau thì uyên ương quấn quít nên khi "Anh xa em" thì sao cô đơn, lẻ loi, một mình một bóng để rồi "trăng cũng lẻ, mặt trời cũng lẻ". Trăng và mặt trời hẳn là chả khi nào có đôi được y như người xưa ví "như mặt trăng với mặt trời", ấy mới thấy sự cô đơn, xa cách lớn làm sao ...cả ngày rồi đêm trường cô đơn lẻ chiếc - chỉ mình anh như mảnh trăng kia...!

"Biển cũng cậy mình dài rộng thế
Vắng cánh buồm một chút đã cô đơn"

Ở đây Hữu Thỉnh thật táo bạo khi sử dụng nghệ thuật nhân hóa và so sánh. Người đàn ông được tác giả ví như đại dương, có sức mạnh lớn lao, dường như là bát ngát vô tận không gì lay chuyển, thế nhưng chỉ thiếu một cánh buồm thôi, một cánh buốm nhỏ nhoi thôi đã làm cả cái đại dương mênh mông kia, to lớn kia phải "cô đơn". Một cách ví von thật "giản dị" nhưng đã khắc sâu vào tâm trí người đọc.

Có đau đớn nào bằng nỗi nhớ thương mỏi mòn, không phải "roi vọt" mà trong ta cũng thấy thật đau. Nhẹ nhàng như gió...vậy mà khi cô đơn nhớ nhung mỏi mòn "Gió không phải là roi mà cũng mòn vách núi"; núi vững vàng, cứng rắn vậy mà gió kia "yếu mềm, dịu dàng" cũng làm "núi kia phải mòn". Em nơi xa quá, cách trở quá, hoàng hôn tím một mình ngồi nhớ em "em chẳng phải là chiều mà nhuộm anh đến tím", em chỉ là em thôi...em đâu phải là chiều nhưng dường như dưới tâm trạng nhớ nhung đang cuộn dâng thì màu tím kia ai mang cho tôi... Thực sự khi đọc hai câu này bất cứ những ai đang yêu nhau mà xa nhau cũng lại nhớ về nhau da diết, chắc em cũng chả biết đâu chỉ có hoàng hôn biết tím khi nhớ về em mà thôi...

Anh chẳng là gì, anh thật vô nghĩa nếu không có em, cuộc đời sẽ chẳng đến đâu cả khi không có em; dù "đại dương" kia vẫn cuồn cuộn, sôi sục nhưng "Sóng chẳng đi đến đâu nếu không đưa em đến"; cuộc đời này sẽ thật vô nghĩa khi anh không phải là con sóng nâng niu và dìu dắt thuyền em đi đến chân trời hạnh phúc; cũng không biết nhà thơ Hữu Thỉnh có nghĩ như tôi vậy không nhưng quả thật dù sao đi nữa đọc ba câu kết này thì ta mới thấy trọn vẹn nỗi nhớ của biển với cánh buồm, của anh với em, anh nhớ em "nghiêng ngả" nỗi nhớ khiến anh không còn vững vàng nữa, có phải là do sóng biển quá to không? Nhưng "Sóng có nghĩa gì đâu"... mà anh "nghiêng ngả", đó chẳng qua vì nhớ em và vì vắng em chiều nay..."Nếu chiều nay em không tới...!"

Hãy cùng lắng nghe và cảm nhận những giai điệu mượt mà trữ tình của ca khúc nhé.

Admin
Admin

https://kemerovo1981.forum-viet.com

GỬI LƯU HUÊ Empty Re: GỬI LƯU HUÊ

Bài gửi by LEHA 10/12/2011, 9:23 pm

Cô cho em bài này 5điểm vì khi phân tích tác phẩm em lồng cảm xúc của mình chưa đúng và chưa thật .Tuy vậy phần minh họa bằng bài hát hình ảnh đẹp và ca từ hay nên cộng thêm 3điểm nưa vị chi là 8 . Mong em cố gắng phát huy hơn nửa để có những bài văn hay cho mọi người cùng thưởng thức nhé !

LEHA
Đang lớn
Đang lớn