KEMEROVO, NGÀY ẤY.... BÂY GIỜ
Welcome!

Mời bạn Đăng nhập để vào Diễn đàn!

Nếu chưa là thành viên:
Mời bạn Đăng ký thành viên để Gia đình Keme thêm đông vui!

Chúc các bạn vui vẻ và cảm nhận sự nồng ấm của GIA ĐÌNH KEME!

Join the forum, it's quick and easy

Welcome!

Mời bạn Đăng nhập để vào Diễn đàn!

Nếu chưa là thành viên:
Mời bạn Đăng ký thành viên để Gia đình Keme thêm đông vui!

Chúc các bạn vui vẻ và cảm nhận sự nồng ấm của GIA ĐÌNH KEME!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

TÂM TÌNH ... DOANH NHÂN

Go down

TÂM TÌNH ... DOANH NHÂN Empty TÂM TÌNH ... DOANH NHÂN

Bài gửi by keme 8/11/2011, 8:31 pm

NỖI NIỀM CỦA VỢ DOANH NHÂN

Anh yêu ơi! Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân, em phải biết kiêu hãnh hi sinh và san
sẻ...
Em phải biết nhìn anh đi làm từ mờ sáng khi mọi người chưa tỉnh và về nhà khi mọi người đã chìm
trong giấc ngủ. Em phải biết nhìn anh đắm chìm trong rượu bia và thuốc trong những buổi tiếp khách
không có điểm kết thúc. Em phải biết chấp nhận những cơn đau đầu và ánh mắt thâm quầng của anh vì
lo lắng cho chồng chất những hợp đồng chưa thành. Em phải đau ruột nhìn anh ngồi ngủ gật trên bàn
làm việc với cái máy vi tính và ngổn ngang những giấy tờ. Em phải biết nhìn người đàn ông của mình
vắt kiệt sức lực và linh hồn để đưa vể cho mình những đồng tiền vô tri.
Anh yêu ơi! Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân. Em phải biết kiêu hãnh hi sinh và san
sẻ.
Em phải biết tự nằm trăn trở một mình trong những đêm dài triền miên. Em phải biết chịu đựng sự
những chuyến công tác dài ngày của anh. Em phải biết làm bạn sự cô đơn trong căn nhà đầy những vật
dụng vô tri vô giác không có hơi ấm của người chồng, người cha vì ngoài kia anh say sưa trong những
cuộc kiếm tiền ngày này qua ngày khác để vất vả kiếm đồng tiền về cho em mua lấy sự cô đơn và trống
trải đó.
Anh yêu ơi! Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân. Em phải biết kiêu hãnh hi sinh và san
sẻ.
Em phải biết cách để không bao giờ được phép nhỏ bé hiền lành như cô Tấm chờ đợi vòng tay rộng và
ấm của hoàng tử. Em phải biết em không được phép tìm cho mình một điểm tựa sau những đau khổ,
vất vả, cô đơn và tủi nhục của cuộc đời. Em phải biết cách nuốt đi những đắng cay để luôn nở trên
môi nụ cười rạng rỡ bên chồng. Em phải biết bóp nát trái tim để không bao giờ được tuôn ra những
giọt nước mắt mặn chát để đổi lấy những đồng tiền không có sự vun đắp và sẻ chia.
Nghĩa là...
Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân...
Em sẽ không phải khổ nhọc vào bếp tự tay chuẩn bị cho chồng mình một bữa ăn có "ruột bầu nấu với
râu tôm". Em chỉ ngồi kia như một bà hoàng, sẽ có người đưa cơm, rót nước. Em sẽ không phải nhìn
mâm cơm giản dị mình đã dành hết những yêu thương cho người mình yêu.
Em sẽ không phải ăn những bữa cơm cà muối chan với tiếng cười của cả vợ và chồng lẫn những đứa
trẻ. Em sẽ chỉ ngồi kia một mình như một bà hoàng, những sơn hào hải vị món ngon trên đời chan với
sự cô đơn và tẻ nhạt. Em sẽ không bị ai gắp cho quả cà và trìu mến nhìn em nói "Cà bà vừa gửi ra đó.
Em ăn đi!".
Em sẽ không phải khổ nhọc nấu từng nồi cháo cho con và loanh quanh với chậu tã lót nữa. Em chỉ ngồi
đó như một bà hoàng, và nói người giúp việc làm. Em sẽ không phải thấy cái cảnh chồng cầm bát cháo,
vợ cầm cái thìa, cùng nhau bế con và cho con ăn.
Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân…
Em sẽ không phải mặc mãi bộ quần áo anh tặng kỉ niệm 1 năm 2 đứa yêu nhau. Em sẽ không phải đeo
mãi dây chuyền 2 đứa mua thành cặp ngày cưới. Em sẽ chỉ ngồi đó như một bà hoàng, được trang trí
với những đồ hiệu đắt tiền và những thứ trang sức cao cấp mà tự tay em phải đi mua trong những lần
cô đơn đến sợ hãi.

Khi em nhận lời là vợ anh, vợ của một doanh nhân.
Em sẽ không phải cực nhọc ngồi sau chiếc xe xoàng xĩnh vòng tay ôm lấy chồng mình thật chặt trên con
đường về thăm quê nữa. Em sẽ ngồi đó như một bà hoàng, cầm lấy tay lái một mình trên chiếc xe thật
đẹp và chẳng biết mình đang đi đâu làm gì. Chỉ đi như là đi vậy thôi.

Em sẽ không phải cuống lên và cùng chồng dọp dẹp nhà cửa gọn gàng để tìm một chỗ tử tế trong căn
nhà chật hẹp cho bố mẹ từ quê lên chơi có chỗ nằm chỗ ngủ nữa. Em sẽ chỉ ngồi đó như một bà hoàng,
nhà quá rộng cho 2 cụ muốn ở đâu thì ở. Em sẽ không phải tất tả cùng bàn với chồng sắp xếp môt buổi
nghỉ để dành thời gian cùng nhau đưa gia đình đi chơi.
Anh yêu ơi!
Khi em là vợ anh, vợ của một doanh nhân là thế đó. Em không mong chồng mình thật giàu có, kiếm
thật nhiều tiền cho vợ mình hưởng thụ phù phiếm nhưng ăn bát cơm trong cô đơn sợ hãi. Em chỉ mong
anh có đủ một vòng tay ấm và rộng chở che cho gia đình nhỏ bé của mình qua những sóng gió cuộc đời!

keme
Đã Trưởng thành
Đã Trưởng thành

TÂM TÌNH ... DOANH NHÂN Empty Re: TÂM TÌNH ... DOANH NHÂN

Bài gửi by keme 8/11/2011, 8:34 pm

KHI ANH LÀ DOANH NHÂN.

Em dấu yêu!

Khi hôm nay anh là một Doanh nhân, anh biết em cũng cảm thấy niềm vui và hạnh phúc bởi mỗi sớm mai thức dậy anh đưa con tới trường, rước em đi ăn sáng rồi tới Công ty bằng xe hơi bóng loáng của nhà mình…

Khi anh là Doanh nhân, em chắc chắn sẽ không hề hoảng hốt mỗi khi nhận những tấm thiệp hồng xinh sắn mỗi khi mùa cưới đến, em cũng không phải tần ngần với tủ áo quần xoàng xĩnh nghèo nàn ngày trước…

Khi anh là Doanh nhân, chúng mình có thể cùng vô tư sẻ chia, giúp đỡ với những người thân 2 bên nội ngoại mà không hề phải tính toán chi li…

Khi anh là Doanh nhân, em cũng hãnh diện biết bao khi cùng anh có được cảm xúc tuyệt vời, đó là lúc hàng trăm công nhân viên của mình vui mừng lĩnh lương, đón thưởng, nhận quà mừng…

Và hơn thế nữa, anh an lòng biết bao khi thấy những nụ cười rạng rỡ, tin yêu của ông bà ngoại, cùng ánh mắt rạng ngời hạnh phúc của em…

Nhưng em yêu ơi!
Khi anh là Doanh nhân, những phút giây thảnh thơi bên em và các con dần trở thành khan hiếm quá… Công viên xanh tươi với bãi biển ánh nắng chan hòa ít còn được in dấu bàn chân ríu rít của cả gia đình vào chiều thứ Bảy phải không em? Giấc ngủ đêm với anh cũng không còn trọn vẹn, bởi bao điều cần sắp đặt, toan tính cho ngày mai…

Những thỏa thuận, những hợp đồng cùng những chuyến đi dài, những bữa tiệc triền miên cuốn lôi anh ghê quá… Anh đâu còn biết rằng khi mình đang mải mê nâng ly cùng bạn hàng chúc tụng, là khi em đang mong đợi 1 lời chúc giản dị từ anh nhân ngày sinh nhật của em… Và em yêu ơi, chắc chưa quên kỷ niệm, khi 1 đêm khuya anh trở về nhà, cuống quýt hôn bờ mi đẫm lệ nhưng lập tức vùi ngay vào giấc ngủ với mệt mỏi vô bờ, trong chập chờn của những giấc mơ, anh choàng tỉnh vì nhớ lời hứa hôm nay về sớm, đưa em đi thăm lại bến phà xưa, nơi 2 đứa lần đầu hò hẹn, bởi hôm nay kỷ niệm ngày cưới chúng mình…

Xin em đừng cố chấp mỗi lần anh lỗi hẹn, bởi anh nào có muốn thế đâu. Em yêu ơi cũng đừng hờn lẫy, khi có ai bóng gió chuyện tầm phào…
Anh cũng muốn được cùng em chia sẻ, áp lực dồn lên 2 tiếng “Doanh nhân”. Khi hôm nay anh là người thành đạt, mọi người ngợi ca như tiên tiến, điển hình, được đánh giá là thành công vì năng lực, vì sự tin yêu của các bạn hàng… Nhưng em ơi rồi điều gì sẽ đến, nếu ngày mai anh phá sản, trắng tay??? Chắc sẽ có muôn lời đàm tiếu, và cho anh là kẻ bội tín, dối lừa…
Xin em hiểu cuộc đời luôn là ngàn muôn ẩn số, thương trường này nghiệt ngã lắm em ơi! Anh cũng chỉ bình thường, là con người bằng xương bằng thịt, phải đâu
siêu nhân để dễ dàng thoát thân trước mọi cạm bẫy cuộc đời?

Nhưng có sao đâu hỡi em yêu ơi, dẫu bước đường kinh doanh có quá nhiều thử thách, bao khó khăn bất trắc rập rình, nhờ có em mà anh luôn vững tin, hăm hở bước vươn lên trong sự nghiệp. Cuộc sống dù đổi thay, xã hội hôm nay cũng rất cần những người lính như bọn anh xuất trận. Chiến trường hôm nay đâu phải là súng nổ gươm khua, mà là công nghệ, là kỹ năng, là tri thức… là chữ TÂM để chinh phục lòng người! Bản lĩnh Doanh nhân cần có em ơi, là nhậy bén, là khôn ngoan, là thông
minh và cũng đừng bỏ đi tính cần cù chịu khó, không nản lòng mà vững trí bền gan…

Em yêu ơi khi là vợ Doanh nhân, hãy kiêu hãnh hi sinh và san sẻ! Xin em đừng là cô Tấm hiền ngoan thỏ thẻ, nép mình bên khung cửa chờ anh. Hãy vui lên, mạnh mẽ cùng anh, bởi chính em chứ không ngoài ai khác, anh cần em như điểm tựa cuộc đời này!

keme
Đã Trưởng thành
Đã Trưởng thành